ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 1449|ตอบกลับ: 2
ซ่อนแถบด้านข้าง

DIY การติดตั้ง Turbo timer

เครื่องมือสำหรับการติดตั้ง
1. ตัว T เบอร์ 7
2. คัทเตอร์
3. เทปพันสายไฟ
เริ่มขั้นตอนการติดตั้ง
1. ดึงคอนโซนล่างใต้แผงคอพวงมาลัยออก สามารถดึงออกได้เลยตรงๆ เป็นกิ๊บล็อคบริเวณมุมของคอนโซน และใช้ T เบอร์ 7 ถอดน๊อตใต้แผงคอพวงมาลัย

2. เมื่อถอดแผงคอออกเรียบร้อย จะเห็นปลั๊กหลังสวิตช์กุญแจ ใช้ปลายคัทเตอร์งัดตัวล๊อคสีแดงออกก่อน แล้วค่อยปลดปลั๊กหลังสวิตช์

3. ใช้คัทเตอร์ปลอกสายไฟที่สวิตช์กุญแจ จะใช้สายไฟอยู่ 2 เส้น ทำทีละเส้นนะครับ
    เส้นที่ 1 ปลอกสายไฟที่สวิตช์เส้น สีเหลืองคาดแดง ( ไฟ+ เลี้ยงแช่เข้ากล่อง timer) ต่อเข้ากับสายไฟสีแดงของ turbo timer พันด้วยเทปพันสสายให้เรียบร้อย
    เส้นที่ 2 ปลอกสายไฟที่สวิตช์เส้น สีม่วงคาดดำ (ไฟใช้งาน) ต่อเข้ากับสายไฟสีเขียวของ turbo timer พันด้วยเทปพันสสายให้เรียบร้อย
สายไฟ timer ที่เหลือ สีนำเงินไม่ได้ใช้ , สีขาวก็ไม่ได้ใช้ (สำหรับเครื่องเบนซิน ต่อ วัดค่า A/F ในดีเซลไม่มีวัดค่านี้) , สีดำต่อลงกราวด์ที่ตัวถัง , สีเทา สำหรับต่อสวิตช์เบรคมือ ถ้าไม่ต่อเบรคมือก็จับรวมเข้ากับสายสีดำต่อลงกราวด์ตัวถัง (หากต่อเข้าสวิตช์เบรคมือ เมื่อดึงเบรคมือ แล้วเราดับเครื่องก็จะดับทันที)
ปล. 1.สายกราวและสายเบรคมือ ผมจับรวมต่อลงกราวด์  2.สายไฟของ timer จะมีเป็นปลั๊ก 3 ขั่ว แดง , น้ำเงิน , เขียว ผมตัดทิ้ง เพราะขี้เกียจไปหาไปมาต่อเพื่อจั๊ม เป็น Y socket

4. จุดต่อกราวด์ ผมใช้น๊อตยึดคอนโซนใต้แผงฟิวส์

5. สำหรับผมเลือกการเดินสายไฟของตัวจอแสดงผล โดยดึงยางขอบประตูออก แล้วร้อยสายไปหาชุดกล่องที่เราต่อกับสวิตช์กุญแจไว้ก่อนหน้านี้

6. เก็บชุดกล่องเรียบร้อย ผมใช้พื้นที่ใต้พวงมาลัย ในการยึด (รูปอาจดูไม่ชัดเจนว่าบริเวณไหน)

7. ประกอบชุแผงคอพวงมาลัยกลับที่เดิม แนะนำ ให้ใส่ชุดประกบล่างก่อน และใส่น๊อคประคองไว้ทั้ง 3 ตัว แล้วค่อยใส่ชุดประกบบน สังเกตุท้ายชุดประกบจะเป็นเดือยสอด และระวังสวิทช์ไฟเลี้ยวกับปัดน้ำฝนด้วย ถ้าฝืนจะหัก (ไม่มีผลกับการใช้งานนะครับ) พอขยับเข้าที่หมดแล้วค่อยยึดน๊อตให้แนะ และลองบิดสวิตช์กุญแจดูว่าบิดคล่องหรือไม่ ถ้าไม่คล่องเหมือนเดิมให้คลายน๊อตทั้ง 3 ตัว และขยับแผงคอและลองบิดดูถ้าคล่องแล้วก็ไขน๊อตให้แน่นได้เลย
8. ประกอบชุดแผงคอนโซนล่างให้เรียบร้อยละติดจอแสดงผล

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelDIY การติดตั้ง Turbo timer
heatlevelแนะนำ Turbo timer
heatlevelติดไฟใต้ท้องรถให้ติดพร้อมไ
heatlevelทดสอบความประหยัดของเจ้ายีร
heatlevelลิ้งแก้ไข 0-100 ครับ พอได้หรือ
heatlevel0-100 พอได้มั้ยครับ
heatlevelกลับด้านใบปัดน้ำฝนง่ายนิดเ
heatlevelการโทรสอบถามหลังการขายและก
heatlevelมาดูคลิ๊ปสมรรถนะของเซฤวี่ก
heatlevelปัญหาของระบบเบรกจุดสำคัญที
heatlevelพึ่งรู้ว่า จอดรถไม่ดับเครื
heatlevelรู้จักการรันอินที่ดี มีมาก

somphop โพสต์ 2018-1-4 08:15:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้า my 17 สายไฟสีเดียวกันไหม
 เจ้าของ| kunu โพสต์ 2018-2-24 10:00:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่าเหมือนกัน ระบบที่เพิ่มขึ้นในตัว MY17 ไม่ได้เพิ่มอะไรมากมาย และไม่ได้กระทบกับสวิตช์กุญแจด้วย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

เว็บไซต์ New Colorado Club เพื่อสาธารณชน
หนักแน่นในเส้นทาง ไม่หยุดที่จะพัฒนา พื้นที่ สาธารณชนคนปิกอัพอเมริกันพันธุ์แกร่ง แห่งร้อยปีกับนวัตกรรม chevy new Colorado คือเขตสุภาพชน สังคม online
ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้